We Are One
<object width="1" height="1"><param name="movie" value="http://static.mp3.zing.vn/skins/mp3_main/flash/player/mp3Player_skin1.swf?xmlurl=http://mp3.zing.vn/blog?MjAxMi8wMi8wNi8wLzmUsICvInagaMEMDdmMWY0ZGYxOGE1ODgwYzQyMDI2NjZmMjZlYzYwZGYdUngWeBXAzfEcUIbaBoWeB25nIHRoZSByWeB2kgeGEgfCBIdXllWeBiBDaGl8MXwz" /><param name="quality" value="high" /><param name="wmode" value="transparent" /><embed width="1" height="1" src="http://static.mp3.zing.vn/skins/mp3_main/flash/player/mp3Player_skin1.swf?xmlurl=http://mp3.zing.vn/blog?MjAxMi8wMi8wNi8wLzmUsICvInagaMEMDdmMWY0ZGYxOGE1ODgwYzQyMDI2NjZmMjZlYzYwZGYdUngWeBXAzfEcUIbaBoWeB25nIHRoZSByWeB2kgeGEgfCBIdXllWeBiBDaGl8MXwz" quality="high" wmode="transparent" type="application/x-shockwave-flash"></embed></object><br />

Join the forum, it's quick and easy

We Are One
<object width="1" height="1"><param name="movie" value="http://static.mp3.zing.vn/skins/mp3_main/flash/player/mp3Player_skin1.swf?xmlurl=http://mp3.zing.vn/blog?MjAxMi8wMi8wNi8wLzmUsICvInagaMEMDdmMWY0ZGYxOGE1ODgwYzQyMDI2NjZmMjZlYzYwZGYdUngWeBXAzfEcUIbaBoWeB25nIHRoZSByWeB2kgeGEgfCBIdXllWeBiBDaGl8MXwz" /><param name="quality" value="high" /><param name="wmode" value="transparent" /><embed width="1" height="1" src="http://static.mp3.zing.vn/skins/mp3_main/flash/player/mp3Player_skin1.swf?xmlurl=http://mp3.zing.vn/blog?MjAxMi8wMi8wNi8wLzmUsICvInagaMEMDdmMWY0ZGYxOGE1ODgwYzQyMDI2NjZmMjZlYzYwZGYdUngWeBXAzfEcUIbaBoWeB25nIHRoZSByWeB2kgeGEgfCBIdXllWeBiBDaGl8MXwz" quality="high" wmode="transparent" type="application/x-shockwave-flash"></embed></object><br />
We Are One
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Tìm kiếm

Display results as :

Rechercher Advanced Search

Latest topics
Đăng Nhập

Quên mật khẩu

NHỮNG KĨ THUẬT TRƯỢT PATIN TỪ CƠ BẢN ĐẾN CẤP ĐỘ KHÓ(DÀNH CHO NHỮNG BẠN THÍCH MÔN TRƯỢT PATIN)

Go down

NHỮNG KĨ THUẬT TRƯỢT PATIN TỪ CƠ BẢN ĐẾN CẤP ĐỘ KHÓ(DÀNH CHO NHỮNG BẠN THÍCH MÔN TRƯỢT PATIN) Empty NHỮNG KĨ THUẬT TRƯỢT PATIN TỪ CƠ BẢN ĐẾN CẤP ĐỘ KHÓ(DÀNH CHO NHỮNG BẠN THÍCH MÔN TRƯỢT PATIN)

Bài gửi  kelin Thu Mar 17, 2011 4:36 pm

Gần đây ở trường và địa phương mình đang bắt đầu nổi lên phong trào trượt patin nghệ thuật nhưng chỉ mới mấy tuần nay thôi. Môn thể thao này rất hay và bổ ích đối với các bạn teen hiện nay, mình cũng đã thử cùng các bạn trong lớp đi trượt patin và mình đã cảm thấy thích ngay từ ngày đầu đi trượt. Tuy mình chưa biết trượt và ngã liên tục Razz nhưng mình vẫn kiên nhẫn tập luyện nên bây giờ mình đã biết trượt rồi và mình xin chia sẽ một vài kinh nghiệm mà mình đã thu nhặt được cho những bạn ưa thích môn thể thao mới này và muốn trượt siêu. Đây là những gì mình muốn chia sẽ với các bạn.
Nhằm giúp cho mọi người được skate tốt hơn và nắm bắt các kỹ thuật cơ bản,Keljn đã sưu tầm và post lên cho mọi người nắm bắt rõ hơn về cách trượt hén.
Nói sơ về inline skating 1 chút. Inline skating trước đây còn được gọi là roller blading (là tên của hãng đầu tiên sản xuất ra giày patin) là môn thể thao mà Jay nghĩ bất cứ ai cũng có thể tham gia. Bởi vì môn inline skating có rất nhiều thể loại: fitness , speed skating, slalom, hockey , inline figure skating, aggressive skating ….

Những bạn nữ muốn đi patin để hóng mát (và để giảm cân) có thể chọn thể loại đường trường (tạm gọi là vậy, có thể tên gọi ko chính xác). Các bạn chỉ cần tập luyện để đi sao đỡ tốn sức và kiểm soát tốc độ là có thể tham gia đi 1 vòng biễn hoặc ra Paradise , các con phố mua sắm ở Vũng Tàu …đi dạo mát vù vù …
(đây là bản hướng dẫn cho giầy trượt 4 bánh dọc nhưng các bạn đừng bận tâm vì cách trượt 4 bánh ngang và 4 bánh dọc dều tương tự và giống nhau hết chỉ khác là 4 bánh dọc khó tập hơn thôi sunny )
I. KĨ THUẬT PATIN CƠ BẢN CHO NHỮNG BẠN MỚI BIẾT TRƯỢT NHƯ MÌNH

1.Tư thế của thân.

Cơ thể bạn phải thoải mái, hơi cong, nếu bạn thẳng người quá thì trọng tâm sẽ cao và sẽ gây khó khăn trong di chuyển. Càng thấp thì chúng ta càng thăng bằng . Cần chú ý là chân bạn cũng phải cong chứ không riêng gì thân. Nếu bạn mới tập mà muốn thử gập người không cong chân thì tôi khuyên bạn nên có đủ đồ bảo vệ

2.Mắt nhìn
Mắt luôn nhìn thẳng ra phía trước, tất nhiên là để nhìn thấy và tránh những chướng ngại vật. Nếu bạn nhìn xuống đất hay chân bạn, thứ nhất bạn không có thăng bằng, thứ hai như đã nói phản xạ của bạn chưa đủ để tránh “hòn gạch” với khoảng cách gần.

3.Đầu gối
Hơi cong về phía trước và đươc thả lỏng để tránh tình trạng lưng bị gập lại.

4.Tay
Hơi cong và được đặt ở phía trước. Gan bàn tay úp xuống, nên nhớ là không bao giờ nên cứng tay vì khi trượt, tay vung nhịp nhàng sẽ giúp bạn thăng bằng hơn.

5.Chân
Hai chân cong sẽ giúp bạ thăng bằng hơn và tránh được những cú sốc trên đường (như ổ gà chẳng han).

6.Bàn chân
Đặt rộng ngang vai dĩ nhiên để bạn không bi ngã sang 2 bên

7.Cách rẽ cho Roller
*Kiểu 1 (đơn giản)
Đi roller cũng như đi xe đạp, chúng ta rẽ nếu nghiêng trọng tâm vào phía cần rẽ. Điều chúng ta cần nói đến ở đây là trọng tâm của cả cơ thể bạn. Với các bạn mới tập điều này không phải đơn giản. Các bạn có xu hướng nghiêng phần trên của cơ thể còn phần chân thì lại nghiêng sang phía còn lại để giữ thăng bằng, các bạn nên tránh điều này vì như thế bạn vẫn chỉ đi thẳng thôi. Nói đến nghiêng ở đây là nghiêng cả người, cả cơ thể và đôi roller của bạn. Trọng lượng của cơ thể dồn vào chân ở phía trong. Chân trong hơi trùng xuống và chân ngoài đẩy nhẹ để giúp bạn rẽ dễ dàng hơn.
Vai và hông của bạn vặn theo chiều quay. Tay của bạn đánh theo hướng còn lại để lấy thăng bằng.

* Kiểu 2 (cấp độ khó)
Để tả sơ qua về kiểu này : chân bước trong lúc rẽ, rẽ sang bên nào thì vắt chân phía bên kia sang. Với kiểu này bạn sẽ không bị mất tốc độ khi rẽ.
Khi bắt đầu vào khúc cua, trọng tâm của cơ thể bạn dồn vào chân phía bên trong theo chiều cua. Chân phía bên ngoài bước vào trong và chuyển trọng tâm vào chân đó. Khi rẽ chân phía trong đẩy mạnh ra phía ngoài để có đà ngay khi rẽ. Hai bàn chân nên đẩy vuông góc để có lực lớn nhất.

8. Đi lùi (mình ko có tập chuyên về đi lùi nên có gì thông cảm nha )
2 chân bạn mở ra và khép lại liên tục, với một vận tốc vừa phải. Lúc bắt đầu, 2 chân bạn để rộng ngang vai, 2 mũi chân hơi hướng vào trong. Đẩy 2 chân ra ngoài, người hơi hướng ra phía trước để tạo lục đẩy ra phía sau.
Đan chân lùi.
Muốn tập kiểu này dễ dàng thì bạn cần phải có một lực nào đó để đi lùi như tôi lúc đầu tập thì đẩy vào cột điện để lấy đà . Một chân đưa ra sau rồi 2 chân đan để lấy đà. Trọng tâm của ban đặt vào chân trước.

9.Phanh
Khi đã đứng vững trên đôi roller, bạn sẽ muốn đi nhanh hơn nhưng nếu bạn không biết phanh thì đôi khi cũng hơi phiền phức. Vậy nên phanh cũng rất quan trọng. Hãy bắt đầu từ những kiểu phanh cơ bản :

*Phanh cơ bản:
Lúc đầu mua roller (đa số) bạn sẽ có 1 cái phanh khá to, khá dài ở phía sau (thường là chân phải). Không khó khăn gì bạn sẽ nghĩ ngay ra làm thế nào để phanh, nhưng cứ thử 1 lần rồi xem bạn sẽ thấy nó cũng không đơn giản lắm. Kĩ thuật thì chỉ có thế này : 2 chân tách ra, 1 trước 1 sau. Chân sau trùng xuống làm trụ, chân phanh đằng trước thì ngửa lên để tì cái phanh xuống và phanh. Lúc đầu mới tập bạn nên ấn nhẹ nhẹ thôi không là bạn sẽ phanh kiểu mới (phanh bằng mặt đấy).
Kiểu phanh đầu tiên đã xong (chứng tỏ bạn cũng có chút năng khiếu). Lúc này bạn có thể tập slalom, bạn sẽ thấy cái PHANH no to thế nào, dài thế nào. Hãy vứt cái phanh đi và tập kiểu phanh khác, bằng bánh (hơi hại bánh nhưng không sao) :

* Chữ T :
đúng như tên gọi, bạn để 1 chân đi thẳng, chân đó là chân trụ của bạn, chân còn lại đưa ra sau và đặt ngang ra để 4 bánh mài xuống đất, thế là phanh được. Chân sau của bạn có thể đặt 45° hay 90° so với chân trước. Có 3 cách đặt chân sau : chân sau sát với chân trước, chân sau cách xa chân trước (tốc độ càng nhanh thì khoảng cách 2 chân càng lớn), và kiểu phanh từng chân một. Cái khó của kiểu này là khi bạn đặt chân ngang ra thì bạn sẽ bi quay 1 vòng, thế nên chân trụ của bạn phải hơi mở ra ngoài.

* Phanh quay :
kiểu phanh này là ít mòn bánh nhất và còn giúp bạn khi tập đi thẳng chuyển sang lùi. Cũng như phanh T, bạn để 1 chân đi thẳng, quan trọng là chân sau. Chân sau hơi kiễng (nhớ là hơi kiễng thôi) rồi quay ngang ra, người ngả vào tâm đường tròn, hai đầu gối mở ra 180° và thế là tự chân bạn sẽ quay.

* Phanh song song :
kiểu này dành cho những bạn đã vững trên roller (các bạn nên có bảo vệ nếu không chắc chắn vào bản thân). Đây là kiểu phanh an toan nhất va cũng là khó nhất ở mức độ cơ bản. Kiểu phanh này chỉ làm được ở một tốc độ nhất định (khá cao với người mới tập). Bạn phải có 1 sự chuẩn bị trước khi phanh tức là phải để 2 chân song song đi 1 đoạn, rồi đột ngột chân bạn bẻ ngang ra (tùy vào bên thuân), chân sau sẽ tự theo chân trước, còn nếu không theo thì bạn phải kéo nó theo, đó là chân của bạn mà. Để phanh đẹp nên chú ý 2 chân bạn phải song song khi phanh.
Thế là đã xong phần cơ bản của môn trượt patin nghệ thuật rùi, sau khi các bạn đã nắm vững những bước cơ bản trên mình sẽ post thêm những kĩ thuật khó hơn nữa cho các bạn tham khảo và tập luyện. CHÚC CÁC BẠN CÓ NHỮNG KHOẢNG THỜI GIAN VUI VẺ CÙNG MÔN THỂ THAO NÀY cheers cheers cheers
NẾU BẠN NÀO LƯỜI ĐỌC HAY ĐỌC HÔNG HỈU THÌ PM CHO MÌNH ĐỂ MÌNH UP VIDEO LÊN ĐỂ CÁC BẠN XEM DỄ HỈU NHA ! king king king

kelin
kelin
WebMaster
WebMaster

https://weareone.forum-viet.net

- Similar topics